กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เลขที่ ออก คือ 2 / 9 / 10 ครับ

ไม่ได้หมายถึงใบอื่นไม่สวยนะครับ  แต่ 3 ใบนี้แสดงถึงพัฒนาการที่ดี  ในแง่มุมมอง

.....คนหลังๆ มาอ่านอาจงงๆ ว่าตาคนนี้เป็นใคร ถึงระบุได้ว่า คนไหนมีพัฒนาการ    
เนื่องจากว่า สมาชิกเรามีน้อย     ผมจึง "จำ" ภาพของเพื่อนสมาชิกได้เกือบหมดทุกคน
ดังนั้นจึงจำ ระดับ ของแต่ละคนได้ด้วยครับ   

....รายละเอียดเดี๋ยวกลับมาต่อนะครับ  
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพ 1- ภาพเปิด  ทำได้ไม่แย่ และไม่โดดเด่นครับ  สื่อสารได้ เป็นตัวแทนของกระทู้ได้ครับ

ภาพ 2 - มุมมองดี เรื่องราวดีครับ  ใจจริงผมแอบอยากให้เปิด speed ช้าๆ
ให้ motion blur ละลายหลังไป  แต่เข้าใจครับ ว่าไม่รุ้ว่าจะถือกล้องให้นิ่งอย่างไรในร้านทอง

ภาพ 3 - ภาพที่ street ที่ดี  มักมีการเคลื่อนไหวด้วย  และภาพนี้ก็มีการเคลื่อนไหว  พอเล่าเรื่องได้ครับ แอบอยากให้ ไปลองใช้ในมุมอื่นๆด้วย อีกหลายๆภาพครับ

ภาพ 4 - เสียดายที่กล่องแหว่งครับ คงย่อตัวกว่านี้ไม่ได้แล้ว เดี๋ยวโดนชนล้ม

ภาพ 9 - แม้ว่าองคืประกอบไม่เป๊ะ ( ซึ่งก็ยากมาก สำหรับการถ่ายแนวนี้ )  แต่แสงช่วยได้มากครับ ทำให้ภาพนี้ดูดีเลยทีเดียว  มีเรื่องราว  

หลายๆภาพ ยังองคืประกอบไม่ลงตัวนัก เพราะ ดูเหมือนจะห่วงเรื่องการวัดแสง ซึ่งกล้อง 450 -500d  มันจะใช้ง่ายที่สุดที่กลางภาพ ทำให้การจัดองคืประกอบ มีปัญหาแบบนี้เลยครับ  ... ยิ่งถ่ายแนว candid ยิ่งเห็นชัด  ผมเองก็โดนเรื่องนี้ตลอด

หากอยากให้องค์ประกอบเนียนๆ ต้องหาวิธีล็อคแสงให้คล่องมือครับ

โดยรวม เป็นการซ้อมมือที่ดีครับผม   กดไปเรื่อยๆ
ดีกว่าไปเป็นเสือปืนฝืดเวลาออกทริปสำคัญๆ นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ส่วนภาพที่ 10 ผมชอบมากอีกภาพหนึ่งครับ

ผมมาอ่านเนื้อหาเมื่อกี้  สำหรับการเอาลูกไปด้วย
ถือว่าทำได้ยอดเยี่ยมนะครับ
  องค์ประกอบคงเป็นเรื่องปกติ
เหมือนซุปเปอรืไซย่า ถูกตุ้มน้ำหนักถ่างไว้  พอตุ้มเอาออก กลายเป็นร่างที่ 3  ได้เลย

เรื่องลายเซ็น ผมมาขอเป็นหมอเดา  เดาใจนายฮ้อยเล่น

ชุดนี้นายฮ้อย รู้สึก ว่า ยังไม่โดนใจตัวเองนัก
เลย"ขี้เกียจ"ปะลายเซ็น ใช่ไหมครับ

หากทายถูก จะตั้งสำนักแล้ว   

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด