กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมมาอ่านเนื้อหาเมื่อกี้  สำหรับการเอาลูกไปด้วย
ถือว่าทำได้ยอดเยี่ยมนะครับ
  องค์ประกอบคงเป็นเรื่องปกติ
เหมือนซุปเปอรืไซย่า ถูกตุ้มน้ำหนักถ่างไว้  พอตุ้มเอาออก กลายเป็นร่างที่ 3  ได้เลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยแล้วชุดนี้ ....ถ้าไม่มีสไมล์ไปด้วยก็แจ่มแมว

ขอบคุณพ่อหมีครับ .....ผมว่าต้องไปแก้มือครับ....เคยเห็นคนเดินถ่ายสตีทไลฟ์ในเมืองกรุงแล้วทำได้ดี อาจเพราะว่ามีอะไรให้ถ่ายเยอะครับ
และก็ทำได้ง่ายๆไม่เป็นเป้าสายตาใครเพราะ กรุงเทพเป็นเมืองท่องเที่ยวและผู้คนไม่มาสนใจเราอยู่แล้ว ทำมาหากินกันไป.....
   หลายๆซ๊อตอาจเป็นภาพที่ซ้ำๆเพราะอยู่กับที่  อยากเดินหามุมมากๆเลย  ผมเห็นซอยอย่างนี้ที่สระบุรี พอยกกล้องเท่านั้นละ หันควับมาทุกคนเลย
เลยไม่กล้าถ่ายมากนัก คนมันน้อยๆ

2011-12-21 08:34

ตอบกลับ 17# cefiro

ขอบคุณพี่อู๊ด ครั้งหน้าจะฉายเดี่ยว

2011-12-21 08:37

รูปที่9สวยจริงๆครับ แสงและจุดเด่นดีมาก ผมเคยเดินถ่ายรูปคนเดียวจากวัดพระแก้วไปตลาดดอกไม้ สะพานพุทธ พหุรัด สำเพ็ง คลองถม ถึงเยาวราช   แถวสำเพ็งผมไม่เคยได้รูปที่ถูกใจเลยวันหยุดคนเยอะมาก  ยี่ง naihoi ไปกับครอบครัวแล้วได้รูปสวยๆกับมา มีความพยายามมาก นับถือๆ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

"สำเพ็ง" ชุดนี้...นายฮ้อยเล่นกับแสงได้สวยๆและดูดีหลายภาพเลยนะครับ

ในมุมมอง(และรสนิยม)ของผม.... ผมชอบภาพ 8/12 หนุ่มสำเพ็ง ที่สุด   ชอบมาตั้งแต่นายฮ้อยเอามาโชว์เดี่ยวแล้ว
เพราะภาพนี้ โพกัสมันตกอยู่ที่เค้าจริงๆ ผมไม่ได้พูดถึงแค่ความคมชัดนะครับ แต่หมายถึงส่วนประกอบอื่นๆด้วยทั้งสีสัน และผู้คนที่อยู่รายรอบ

ลองสังเกตดูนะครับในภาพนี้ ไม่มีใครหรืออะไรมาแย่งซีนหรือดึงความสนใจจากเค้าไปได้เลย ผู้คนในภาพทั้งหน้าฉากหลังฉาก ถ้าไม่หันหลังก็หน้าเบลอกันทุกคน
แม้แต่ ผู้หญิงผูกผมที่หันข้าง ทิศทางสายตาของเธอก็ยังหันมาเสริมความโดดเด่นของหนุ่มสำเพ็งคนนี้ด้วย ...แม้จะอยู่คนละระนาบก็ตามที

ชุดนี้...อาจจะมีภาพที่คล้ายๆกันกับหนุ่มสำเพ็ง เช่น 5/12   หรือ 6/12  แต่คนที่เป็นจุดเด่นของภาพกลับถูกคนอื่นๆหรือสิ่งอื่นๆในภาพมาดึงสายตาหรือแย่งซีนไปไม่น้อยเช่นกัน

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-21 11:52 โดย ARTMAN

อีกนิด :
ภาพแรก... ผมว่ายังทำหน้าที่เปิดตัวหรือเล่าเรื่องความเป็น "สำเพ็ง" ได้น้อยไปหน่อยครับ (แถมแอบเอียงอีกต่างหาก อิอิ)
(สมุมติ) ถ้าได้มุมที่ถอยออกมา...เห็นตึกมากกว่านี้ เห็นผู้มากกว่านี้ คงจะแจ่มกว่านี้เน๊าะ
ซึ่งผมว่านายฮ้อยก็คงอยากได้แบบนั้นเหมือนกัน  แต่ผมรู้....เดินหน้าแล้วถอยหลังยาก 5555

สรุป: เหมือนคุณหมี
ในสถานที่ที่เป็นเหมือนนิยามของคำว่า “ตลาด”
คนก็เยอะ ของก็เยอะ ไหนจะอุ้มลูก ดูแลภรรยาที่ท้องแก่ คอยหิ้วของพะรุงพะรัง ฯลฯ
แล้วยังอุตสาหะ (stepที่ 3 ของคำว่าอุตส่าห์ ) เก็บภาพมาฝากกันได้อีกแบบนี้..
ต้องนับถือจริงๆเลยครับนายฮ้อย...ผมเข้าใจ "อารมณ์" นั้นมว๊ากกกกกกก

ป.ล. แอบยิ้มให้ภาพ... 10-12 สวีทในสำเพ็งตั้งหลายครั้ง

ตอบกลับ 20# is_viwut

ขอบคุณครับคุณอีส.......ว่างๆเอาภาพที่เดินมาชมนะครับ....

2011-12-21 12:24

ตอบกลับ 22# ARTMAN

ขอบคุณพี่อ๊าตมากครับ.......งานนี้แม่บ้านผมก็มีเคืองนิดๆครับ เห็นผมยกกล้องออกมาที่ไรมีค้อนทุกที....แต่ก็อารมณ์ดีเมื่อได้ไปเดินสำเพ็ง
....มีของไปแจกทางบ้าน หน้าบานเลยคราวนี้

งั้นเอาหนุ่มสำเพ็งเพิ่มอีกภาพครับ พี่อ๊าต....  ตามติดมาหลายภาพ แต่ต้องคัดมาภาพเดียว....

2011-12-21 12:30

ตอบกลับ 22# ARTMAN

ครับพี่อ๊าต...ภาพเปิดน่าจะยังไม่ถึง......ที่จริงสำเพ็งต้องแคบกว่านี้ครับ เอาภาพนี้แทนก็แล้วกันครับ....แต่ก็ไม่ใช่อยู่ดีนะ

2011-12-21 12:50

ด้วยข้อจำกัดหลาย ๆ อย่าง ..ทำให้ "สำเพ็ง" ชุดนี้ มีกลิ่นอายความเป็นสำเพ็งค่อนข้างเบาบาง
แต่นายฮ้อยก็ทำได้ดีในภาวะตากล้องพ่อลูกอ่อน ^^

จุดที่โดดเด่นและอยากจะชมมาก ๆ คือ "การจัดการไฟล์" ทำได้ดีค่ะ ใส ๆ สบายตา ไฟล์ดี สีไม่ล้น  สังเกตมาหลายชุดแล้ว

ชอบภาพที่ #10 มว๊ากกก..ประทับใจจริง ๆ

..

ภาพคนเข็นรถที่แถมมา..สวยกว่าในกระทู้อีกแล้วอ่ะ อิอิ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ป.ล.พี่นายฮ้อยลืมใส่ลายเซ็นหรือเปล่าคะ???
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เรื่องลายเซ็น ผมมาขอเป็นหมอเดา  เดาใจนายฮ้อยเล่น

ชุดนี้นายฮ้อย รู้สึก ว่า ยังไม่โดนใจตัวเองนัก
เลย"ขี้เกียจ"ปะลายเซ็น ใช่ไหมครับ

หากทายถูก จะตั้งสำนักแล้ว   
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-12-22 11:16 โดย naihoi

ตอบกลับ 28# sumphano

จ๊าก...! เจ้าสำนัก...พ่อหมี

อย่างที่พ่อหมีทายไปครับ...ภาพไม่โดนมากนัก...และก็เห็นมุมที่ดีกว่านี้เยอะมาก...แต่ไม่สามารถถ่ายมาได้....ว่าจะลงไดอารี..แต่กล้าถ่ายมาก็ต้องกล้ามาให้ติชมกันครับ

ทำไฟล์ไปมาได้ถึง สิบกว่าภาพก็เลยลงเลยครับ  ที่เคยบอกไปในกระทู้พี่อ๊าตครับว่า....บั๊กเราก็แปลกไปถ่ายอะไรมาถ้าข้อมูลไม่ถึงและภาพไม่เข้าเรื่องมันเหมือนขาดอะไรไปอย่างครับ

ขอรับ..ท่านเจ้าสำนัก...

2011-12-22 11:16

ตอบกลับ 26# แม่มดราตรี

ขอบคุณครับแม่มด......แหม....นายฮ้อยเอาอีกแล้ว...คัดภาพไม่ถูกอีกแล้ว.....ชุดนี้อาจจะเบาไปหน่อยครับ....ไม่โดนเท่าไหร่......

เอาเป็นว่าถ้าว่างๆอีกครั้งชวนกันไปเดินถ่ายภาพในกรุงสักครั้งจะดีไหม......ครับ

ภาพแถมนะครับ....น้องคนนี้มาชัดตอนหลบมุม ที่ไม่ชัดแต่ภาพไม่โดนครับ

2011-12-22 11:15

กลับไปยังรายบอร์ด