กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/12   ทริปเล็กๆ...ที่...สำเพ็ง

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาแม่น้องสมายด์ไปเปลี่ยนสร้อยทองที่เยาวราช เพราะเส้นเดิมใส่มานานจนวันหนึ่งมันขาดไป ก็ไม่รุ้นะว่าทำไมต้องไปถึงเยาวราช
ที่สระบุรีไม่มีให้เปลี่ยนหรืออย่างไร .....แม่สมายด์ตอบสั้นๆ...จะไปเดินสำเพ็ง...! …..โอเคครับประเด็นหลักอยู่ตรงนี้นี่เอง.......ก่อนหน้านี้ถ้าไปสำเพ็งผมจะให้แก่ไปคนเดียวหรือไปกับเพื่อนๆเขาครับ....ผมไม่ไปด้วยละเพราะสำเพ็งเป็นซอยเล็กๆ ขายของกระจุ๊กกระจิกของผู้หญิงทั้งนั้น...
ผมไม่รู้จะไปเลือกซื้ออะไร ก่อนๆก็ไปด้วยกันนี้ละ แต่ผมแยกไปคลองถมแทนและนัดเจอกันเมื่อซื้อของเสร็จ  มาครั้งนี้แก่ท้องแก่แล้ว อยากไปมากกก....
จึงต้องเข้าไปกะเขาด้วย...และมีพ่วงสมายด์เข้าไปอีกคนครับ.....เรื่องก็ต้องเกิดละครับ...ทั้งคนเยอะ...ของเยอะ...อุ้มเด็ก.....โอ้.....เหนื่อยสุดๆ
ภาพเปิดนี้ไม่ใช่สำเพ็งนะครับ ประมาณทางเข้าเยาวราช กับคลองถม เข้าสำเพ็งสะพายกล้องไม่ได้เลย....แคบมากกก...

2011-12-20 15:36

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/12   ทองลง

จุดเริ่มต้นคงมาจากเอาทองไปเปลี่ยนนี้ละครับ.....ราคาทองลงพอดีครับ แต่ก่อนก็สองห้า สองหก มาครั้งนี้ ลดลงคนเลยแห่กันไปซื้อกันใหญ่
ผมก็แปลกใจเหมือนกันนะ มันเป็นตลาดนัดขายเสื้อผ้าลดราคาหรือ ....คนถึงได้แห่แย่งกันซื้อขนาดนั้น........ส่วนราคานั้นหรือ ก็ตามภาพนี้ละครับ .....ทองมันลง...

2011-12-20 15:39

3/12   เยาวราช

ผมดูยูทูปของตากล้องแก่ไปถ่ายภาพที่เยาวราช...แหม! น่าชมดีนัก.....พอได้โอกาสไปผมก็ต้องเตรียมกล้องไปถ่ายภาพด้วยในครั้งนี้.....
แลนส์มาร์คของถนนเยาวราช....โอ้..สวยๆๆๆๆ.......ผมวาดฝันอย่างนั้นตามยูทูปครับ……แต่เอาเข้าจริงติด interlock หลายอย่าง คนมันเยอะ
สมายด์ไม่เดินเอง ผมก็กลัวพลัดหลงกันและที่สำคัญรถราไม่เข้าใครออกใคร.....เยาวราชผมเลยมาได้อย่างที่เห็นครับ....

2011-12-20 15:41

4/12   เดินยาว

จากเยาวราชต้องเดินไปไกลกว่าจะถึงสำเพ็ง....ผมได้แต่เก็บภาพด้วยความทรงจำครับ....กล้องนี้สะพายก็ไม่สะดวกต้องเก็บเข้ากระเป๋าไป

2011-12-20 15:41

5/12   มันมาตลอด

เข้าไปในสำเพ็งก็เป็นอีกโลกหนึ่งครับ คนเยอะ แน่น ร้อน แต่ทำไมซอยเล็กๆต้องมีรถวิ่งไปมาได้ด้วย หลบคันนี้ อีกคันก็มาอีก ไปเรื่อยๆ ไม่มีว่างเว้น มันมาตลอดเลย

2011-12-20 15:42

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/12   ได้โอกาสส่อง
ครับหลังจากอยู่ในซอยอันแน่นท้องติดหลัง หนังติดพุง (คนข้างหลัง) ไม่ต้องคิดเรื่องถ่ายภาพแล้วละ มาทะเลาะกับแม่มันแทน
แม่มันเลือกอยู่นั้นละ แถมสมายด์ก็ให้อุ้มตลอด  จนมาถึงทางแยกโล่งๆเลยบอกแม่มันว่าพ่อเหนื่อยแล้ว รอกับสมายด์ตรงนี้ละ  
เลยได้โอกาสยกเทเลมาส่องได้ คือภาพส่วนมากก็อยู่ที่นี้ละครับ ใหห้สมายด์ชื่นชมของเล่นที่พ่อซื้อให้ก่อนหน้านี้
ตัวเองก็ยืนส่องอยู่กับที่นี้ละครับ ภาพเลยดูซ้ำๆกันไป มีแค่ผู้คนที่มากหน้าหลายตาผ่านมา

2011-12-20 15:45

7/12   ทำทีว่ารอตรงนี้

บอกแม่สมายด์ว่าเหนื่อยจะรออยู่ตรงนี้ อันที่จริงแสงตรงนี้มันส่องลงมาพอดี แถมมีที่ยืนเลยทำเป็นว่ารอตรงนี้นะ..ฮาๆ

2011-12-20 15:45

8/12   หนุ่มสำเพ็ง

อย่างที่บอกครับ ยื่นรออยู่ตรงนี้ละ ........จนเจอหนุ่มขนผ้าผ่านมา...

พ่อจ๋าๆๆๆ.....ปวดฉี่......เสียงสมายด์ร้องออกมาพร้อมกับดึงชายกางเกงพ่อ......

งานเข้าละครับท่าน......เอามันข้างซอยนี้ละครับ

2011-12-20 15:47

9/12   รถเข็น

พอเสร็จภาระกิจแล้ว จึงเกิดความคิดว่า....ต้องหาเวลาว่างๆ....มาเดินถ่ายภาพคนเดียวหรือไม่มีพ่วงมาด้วยคงจะดีนะ เดินให้ทั่วเลยทั้งคลองถม เยาวราช สำเพ็ง.....
ลองดูน่าจะได้แคนดิตเด็ดๆ หรือเป็น สตรีทไลฟ์สักกระทู้เป็นแน่.......พอดีเจอแม่ค้าขายขนมพร้อมรถเข็น แหมซูมยาวไปหน่อยเจอได้แต่หน้าชะงั้น

2011-12-20 15:50

10/12   สวีทในสำเพ็ง

ถึงแม้ว่าสำเพ็งจะมีแต่ความวุ่นวาย....แต่ในนั้นก็ยังเป็นที่ที่มีคู่รักสวีทหวานกันได้ครับ....ฮาๆๆอาจจะมืดไปหน่อยนะ พอรางๆ

2011-12-20 15:52

11/12   ทะลุแล้ว

กว่าจะเดินทะลุซอยภายในสำเพ็งเล่นเอาผมสลบไปหลายรอบครับ โผล่ออกมาก็เจอถนนอีกฝั่ง
ก็วุ่นวายอีกครั้งก็ที่ต้องแย่งรถแท็กซี่นี้ละครับ คนเยอะแต่รถมันน้อย เพราะรถติดเข้ามารับคนไม่ได้

2011-12-20 15:54

12/12   จบทริปสั้นๆแค่นี้ครับ
  ก็เป็นวันที่บอกว่าเหนื่อยสุดๆอีกวันครับ.....แต่คนที่ยิ้มน่าจะสองแม่ลูกนี้ละ แม่ก็ได้ของเต็มไม้เต็มมือเยอะอยู่พอสมควร
ไปแจกเป็นของขวัญปีใหม่บ้าง ไปใช้เองบ้างละ ส่วนสมายด์สบายเลยพ่ออุ้มตลอดได้ของเล่นเพียบเลย....แต่พอขึ้นรถได้หลับจนถึงสระบุรีเลย.....
พ่อนั้นหรือ....ก็ได้แต่ภาพอย่างเช่นภาพนี้ครับ...... จบทริปสั้นๆแค่นี้ครับ

2011-12-20 15:56

เลขที่ ออก คือ 2 / 9 / 10 ครับ

ไม่ได้หมายถึงใบอื่นไม่สวยนะครับ  แต่ 3 ใบนี้แสดงถึงพัฒนาการที่ดี  ในแง่มุมมอง

.....คนหลังๆ มาอ่านอาจงงๆ ว่าตาคนนี้เป็นใคร ถึงระบุได้ว่า คนไหนมีพัฒนาการ    
เนื่องจากว่า สมาชิกเรามีน้อย     ผมจึง "จำ" ภาพของเพื่อนสมาชิกได้เกือบหมดทุกคน
ดังนั้นจึงจำ ระดับ ของแต่ละคนได้ด้วยครับ   

....รายละเอียดเดี๋ยวกลับมาต่อนะครับ  
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพ 1- ภาพเปิด  ทำได้ไม่แย่ และไม่โดดเด่นครับ  สื่อสารได้ เป็นตัวแทนของกระทู้ได้ครับ

ภาพ 2 - มุมมองดี เรื่องราวดีครับ  ใจจริงผมแอบอยากให้เปิด speed ช้าๆ
ให้ motion blur ละลายหลังไป  แต่เข้าใจครับ ว่าไม่รุ้ว่าจะถือกล้องให้นิ่งอย่างไรในร้านทอง

ภาพ 3 - ภาพที่ street ที่ดี  มักมีการเคลื่อนไหวด้วย  และภาพนี้ก็มีการเคลื่อนไหว  พอเล่าเรื่องได้ครับ แอบอยากให้ ไปลองใช้ในมุมอื่นๆด้วย อีกหลายๆภาพครับ

ภาพ 4 - เสียดายที่กล่องแหว่งครับ คงย่อตัวกว่านี้ไม่ได้แล้ว เดี๋ยวโดนชนล้ม

ภาพ 9 - แม้ว่าองคืประกอบไม่เป๊ะ ( ซึ่งก็ยากมาก สำหรับการถ่ายแนวนี้ )  แต่แสงช่วยได้มากครับ ทำให้ภาพนี้ดูดีเลยทีเดียว  มีเรื่องราว  

หลายๆภาพ ยังองคืประกอบไม่ลงตัวนัก เพราะ ดูเหมือนจะห่วงเรื่องการวัดแสง ซึ่งกล้อง 450 -500d  มันจะใช้ง่ายที่สุดที่กลางภาพ ทำให้การจัดองคืประกอบ มีปัญหาแบบนี้เลยครับ  ... ยิ่งถ่ายแนว candid ยิ่งเห็นชัด  ผมเองก็โดนเรื่องนี้ตลอด

หากอยากให้องค์ประกอบเนียนๆ ต้องหาวิธีล็อคแสงให้คล่องมือครับ

โดยรวม เป็นการซ้อมมือที่ดีครับผม   กดไปเรื่อยๆ
ดีกว่าไปเป็นเสือปืนฝืดเวลาออกทริปสำคัญๆ นะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ส่วนภาพที่ 10 ผมชอบมากอีกภาพหนึ่งครับ

กลับไปยังรายบอร์ด