fotoBUG's Archiver

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:30

เป็ด....หนองแซง

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:15 โดย naihoi [/i]

[align=center]เมื่อครั้งที่ผมไปท่าเรือผมใช้เส้นทางอำเภอเสาไห้ ผ่านทางอำเภอหนองแซง สังเกตว่ามีการเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง
จึงเล็งไว้ว่าจะมาเก็บสักวัน วันนี้เลยได้ภาพมาฝากชาวบั๊กครับ[/align]
[align=center][color=Red]1/20[/color] [color=Orange][size=5]เป็ด หนองแซง[/size][/color]
  เป็ด หนองแซง ผมตั้งชื่อโก้ๆเท่านั้นครับ อันที่จริงก็เป็ดไล่ทุ่งที่เขาเลี้ยงกัน มันอยู่ระหว่างเส้นทางอำเภอหนองแซง
สระบุรีครับ วันที่ไปท่าเรือ อยุธยา ผมผ่านเจอแค่ฝูงเดียว แต่มาวันนี้ได้ไปขอดูการเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งขับผ่านๆ เจอกัน
ที่นับได้ก็ไม่ต่ำกว่า 3 ฝูง  มาดูกันว่าเป็ดหนองแซงเป็นอย่างไร

[attach]7852[/attach][/align]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:33

[align=center][color=Red]2/20[/color] [color=Orange][size=5]ทักทาย[/size][/color]
เป็นธรรมเนียมสำหรับช่างภาพอย่างเราๆ ครับเจอกันต้องทักทายสวัสดีกันก่อน ก่อนจะเจรจาทำการบันทึกภาพ ป้าแก่ก็ใจดีบอกกับเราว่า [color=Yellow]“ เอาเลยไอ้หนุ่ม“[/color]  ผมต้องเข้าไปคุยกับป้าก่อนที่เป็ดจะเข้าคอกครับ เวลาก็ประมาณเกือบๆ 5 โมงเย็นแล้ว ตามท้องทุ่งเย็นๆอย่างนี้ฟ้ายังสว่างอยู่เลย ผมก็ภาวนาให้แก่ต้อนเป็ดเข้าคอกไวๆ ถ้าหลังจากนี้แล้วแสงอันสวยงามก็จะหายไปมันจะมาแบบมืดๆมัวๆ แต่สุดท้ายก็เป็นอย่างนั้นครับ กว่าเป็ดตัวแรกจะเข้าคอกก็ใกล้ 6 โมงเย็นแล้ว

[attach]7853[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:37

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:19 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]3/20  [/color] [color=Orange][size=5]กินอยู่กับเป็ด[/size][/color]
[color=Yellow] “เคยไปท่าช้างไหมละ พ่อหนุ่ม ?  ท่าช้าง สิงห์บุรีนะ”[/color] แก่ถามผมกลับบ้างหลังจากที่คุยกันถึงบ้านป้าอยู่ไหน โอ้โฮ้แก่มาถึงนี้เลยหรือ เลี้ยงเป็ดไล่ทุ่งมาเรื่อยๆ มีแกกะแฟนแล้วก็ลูกจ้างอีกคน มีโลโก้เป็นเต็นส์สีน้ำเงินตั้งอยู่ข้างๆตาข่ายที่ล้อมไว้เป็นวงใหญ่เท่าๆลานหน้าบ้าน ตอนแรกผมก็ไม่สังเกตหรอกครับ แต่พอดีเห็นหลายๆฝูงแล้ว เหมือนกันหมดเลย ต้องทำอย่างนี้ละ เอาผ้าใบมาทำเพิงที่พัก นอนกินกันข้างคอกเป็ดนี้ละ ที่สำคัญป้าแก่บอกว่าต้องอยู่ติดถนน ทำเต็นท์ให้เห็นชัด คนที่ผ่านไปมาก็จะรู้ จะได้ขายไข่เป็ดได้ ลำพังจะให้พ่อค้ามาเหมาหมดเลยคงจะไม่ได้ต้องอาศัยขายปลีกช่วยกันครึ่งต่อครึ่ง

[attach]7854[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:40

[align=center][color=Red]4/20  [/color] [color=Orange][size=5]เป็ดแถวหน้า[/size][/color]
[color=Yellow]“โน้นละกำลังมา ไอ้หนุ่มนั่งรอก่อนก็ได้นะ กว่าจะหมดก็ 3,000 กว่าตัว”[/color]
ระหว่างที่รอเป็ดเข้าคอกผมก็ไปส่องเป็ดทีมแรกที่มาถึงครับ มันจะมาเป็นชุดๆครับ มากินอาหารถุงแล้วก็เดินออกจากคอกไปอีก แต่อยู่ข้างๆคอกนั้นละ

[attach]7855[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:44

[align=center][color=Red]5/20  [/color] [color=Orange][size=5]อิ่มแล้วสบายใจ[/size][/color]
ผมก็แปลกใจเลยถามป้าว่าทำไมต้องเลี้ยงแบบไล่ทุ่งอย่างนี้ละ   [color=Yellow] “.......โอ้...สู้ราคาอาหารถุงไม่ไหว มันกินวันละถุงกว่านี้ก็ปาเข้าไปกระสอบละ 600 บาทกว่าแล้ว “ [/color]  พอตอนเช้าก็ปล่อยเป็ดออกจากคอกให้ไปหาอาหารกินกันเองตามทุ่งนาซึ่งจะอุดมสมบูรณ์ไปด้วยเศษรวงข้าว สัตว์เล็กๆตามนาโดยเฉพาะหอยเชอรี่ที่เป็นศัตรูร้ายแก่ต้นข้าว ตกเย็นก็จะถูกต้อนเข้าคอกมากินอาหารถุง ถ้ามันกินอิ่มจากข้างนอกก็จะไม่เปลืองค่าอาหารถุง ป้าเองก็จะได้กำไรมากขึ้นจากการขายไข่ ที่สำคัญที่ป้าบอกนะ.........[color=Yellow]"ดูสิ..ตัวนั้นแสดงว่ามันอิ่มแล้วสบายใจได้ออกไปวิ่งข้างนอกเลยอารมณ์ดี ......ไข่น่าจะดก"[/color]

[attach]7856[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:46

[align=center][color=Red]6/20  [/color] [color=Orange][size=5]ศาลนา…?[/size][/color]
นั่งมอง.....น้องเป็ดเมื่อไหร่จะมาผมเลยบอกป้าว่าจะไปดักรอหน้าประตูตาข่ายเห็นฝูงเป็ดมาเป็นกลุ่มๆ แหมเป็ดมันก็มีแบ่งพรรคแบ่งพวกเหมือนกันนะ กลุ่มนี้วิ่งผ่านศาลนาเลยโดนส่อง.......(ไม่รู้เขาเรียกศาลพระภูมินี้ว่า....ศาลนาอย่างที่ผมตั้งให้หรือเปล่าคราบบบ)

[attach]7857[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:48

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:23 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]7/20  [/color] [color=Orange][size=5]ต้อนซ้าย[/size][/color]
ตอนแรกผมไม่เห็นคนต้อนเป็ดครับ แต่พอป้าแก่บอกกับผมว่าอยู่กัน 3 คน
แล้วแก่ก็ชี้ไปทางแฟนแกเสื้อขาวๆท้ายป่าใกล้ๆโรงงานฝั่งตรงข้ามแล้วชี้ไปอีกฝั่งติดถนนเห็นลุงเสื้อสีอยู่ไวๆ
ผมเลยร้อง อ้อ....ลุงแก่ต้อนมาจากทางซ้าย……

[attach]7858[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:49

[align=center][color=Red]8/20  [/color] [color=Orange][size=5]ต้อนขวา[/size][/color]
แฟนป้าแก่เป็นคนต้อนเป็ดมาทางขวา.....
มองไกลๆคิดว่าแก่คงร้องเพลงไปด้วยไล่ต้อนเป็ดไปด้วย....
ไม่ใช่ครับ...แก่เป่าปากไล่เป็ดมาเรื่อยๆ....
ระยะนี้มองไม่เห็นเป็ดครับมันวิ่งมาทางลุงเสื้อสีชะมากกว่า

[attach]7859[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:51

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:24 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]9/20  [/color] [color=Orange][size=5]ซ้ายทีขวาที[/size][/color]
ลุงฝั่งซ้ายน่าจะทำงานหนักเพราะเป็ดไปออกันที่ทางแก่เยอะเล่นวิ่งซ้ายวิ่งขวาเลย .......
หรือว่าเป็ดมันจะกลัวผมก็ไม่รู้ครับ คงจะไม่เคยเห็นเพราะผมอยู่เยื้องมาทางฝั่งแฟนป้าแก่ เลยตกใจไม่รู้จะวิ่งไปทางไหน…..ซ้ายทีขวาที….
แต่ก็เรียงกันเข้าคอกอย่างไม่ต้องออกแรงมาก

[attach]7860[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:53

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:27 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]10/20  [/color] [color=Orange][size=5]เก็บไข่[/size][/color]
แฟนป้าแก่มีถุงก็อบแก็บใส่ไข่เป็ดอยู่ถุงหนึ่ง คงเป็นไข่เป็ดที่ไปไข่ไว้ตามทุ่งนาช่วงที่ออกจากคอกไป
แต่โดยปกติเป็ดจะออกไข่ช่วงตอนลางคืน ส่วนที่เก็บได้น่าจะกินไปเล่นไป
อั้นไม่ไหวเลยปลอยตรงนั้นเลย....(ทฤษฎีของนายฮ้อยตั้งเองครับ.....มั่วๆไป)  

แฟนป้าแก่เข้ามาใกล้แล้ว.......ผมเลย...[color=Yellow]สวัสดีครับ[/color][color=Yellow].....ขอถ่ายรูปเป็ดหน่อยนะครับ.......[/color]
แล้วแก่ก็ยิ้ม ....เดินเป่าปากต่อไป....

[attach]7861[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:55

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:28 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]11/20  [/color] [color=Orange][size=5]คนข้างหลัง[/size][/color]
แม้ว่าป้าจะอยู่เฝ้าคอกเป็ดไม่ได้ออกไปไล่เป็ดเหมือนอย่างที่ลุงทั้งสองกำลังต้อนอยู่นี้
แต่ก็ดูจะมีงานที่แก่ต้องทำอะไรอยู่มากอยู่พอสมควรไม่ว่าจะต้องรับแขกที่จะมาหาซื้อไข่เป็ด
จัดแจงน้ำและอาหารสำหรับเป็ดถึงสามพันกว่าตัวนี้  ป้าแก่บอกกับผมว่าแก่มีลูกที่ต้องดูแลอีกถึงสามคน
นี้คนโตก็เรียนปี 4  ที่ทำงานอยู่ทุกวันนี้ก็ต้องเลี้ยงคนข้างหลังนี้ละ

[attach]7862[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:56

[align=center][color=Red]12/20  [/color] [color=Orange][size=5]เข้าคอก[/size][/color]
ไม่ทันไรเป็ดเป็นพันก็เข้าไปอยู่ในคอกตาข่ายเรียบร้อยหมด ด้วยการต้อนของลุงๆทั้งสองและมีอาหารล่อให้เป็ดมากินอีกทีหนึ่ง
แต่ดูๆมันไม่อยากจะกินเลยนะ คงอิ่มมากันหมดแล้ว แถมมันมาแปลกใจก็วันนี้มีใครมาดูมันมั้ง

[attach]7863[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 13:59

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:31 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]13/20[/color] [color=Orange][size=5]เต็มคอก[/size][/color]
    ตามที่ป้าบอกผม เป็ดแก่มีอยู่ถึง 3,000 กว่าตัว ต้องมีพื้นที่ให้เป็ดอยู่อย่างสบายๆภายในคอกนอนแบบโอเพ็นแอร์ลมเย็นสบายครับ ถ้าวันไหนฝนตกก็จะได้อาบน้ำเย็นชุ่มฉ่ำ
  [color=Yellow] “ อยู่กันอย่างนี้ละ ฉันนอนกะแฟนส่วนโน้นให้ลุงเขาอยู่“[/color]
เมื่อผมถามป้าว่าตกกลางคืนอยู่กันอย่างไร ไม่ต้องถามหาพัดลมหรือตู้เย็นแล้วเพราะแม้แต่ไฟยังไม่มีเลย มีเทียน ตะเกียง
ฝนตกที่ก็นอนกันในเต็นท์ที่เป็นโลโก้ของเป็ดไล่ทุ่งนี้ละ แต่ฝนตกลงมาป้าแก่บอกว่าดีนะ ยิ่งเยอะยิ่งดี จะได้มีน้ำให้เป็ดมันลงเล่น
พวกหอย ปู ปลาก็จะตามมา สำหรับแล้งแล้วเป็ดไม่ชอบ

[attach]7864[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:00

[align=center][color=Red]14/20[/color] [color=Orange][size=5]สงสัย[/size][/color]
เป็นธรรมดาของเป็ดครับสงสัยไปเรื่อย.....ไม่รู้จะมองผมไปถึงไหน

[attach]7865[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:01

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:32 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]15/20  [/color] [color=Orange][size=5]เติมอาหาร[/size][/color]
ลุงแก่เติมอาหารให้เป็ดอีกรอบให้กินซะให้อิ่มเลย จากการคำนวณนะครับถ้ากินกันวันละถุงน่าจะต้องมีค่าอาหารก็ถุงละ 600 บาท
เดือนหนึ่งก็เป็น 18,000 บาทเลยนะ แล้วต้องขายไข่ให้ได้เท่าไหร่เนี้ย

[attach]7866[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:02

[align=center][color=Red]16/20  [/color] [color=Orange][size=5]หน้าเป็ด[/size][/color]
ช่วงนี้เลือกเอาตามสบายเลยครับว่าจะส่องเป็ดตัวไหน แต่ดูหน้าแล้วเหมือนกันหมดหน้าไม่เปลี่ยนเลย
เสียดายครับแสงหมดไปแล้ว ภาพที่ได้เลยเป็นไม่น่าถูกใจมากนัก ทึ่มๆ

[attach]7867[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:04

[align=center][color=Red]17/20  [/color] [color=Orange][size=5]คลื่นแรง[/size][/color]
ช่วงนี้เงียบสงบแล้วครับ ทั้งคนทั้งเป็ด เป็ดยืนสลัดขนเล่น ตัวไหนไม่อิ่มก็ลงมือกินต่อไป
ส่วนป้ากะลุงแก่ก็นั่งพักผ่อนเตรียมข้าวของ เครื่องกินสำหรับมื้อเย็นของค่ำคืนนี้
บรรยากาศดูเรียบง่ายนั่งกันคนละมุม แต่ละคนก็ทำภารกิจส่วนตัวตามสบาย
ตู็ตๆๆๆ.........น่าจะมีสายตรงมาทางลุงแก่.....กิ๊กหรือเปล่า (แซวเล่นครับ) แก่เลยหลบไปโทรไกลๆป้า
.....ฮิๆ...ดูน่าจะคลื่นแรงนะเป็นวงใหญ่เลย

[attach]7868[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:07

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:34 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]18/20[/color] [color=Orange][size=5]เย็นนี้กินอะไร[/size][/color]
[color=Yellow] เอาไหม …..ปลาร้าสับ ไอ้หนุ่ม?[/color]
ลุงแก่เชื้อเชิญผมกินข้าวมื้อเย็นด้วย  ลุงแก่เป็นคนสิงห์บุรีงัยได้วิชาปลาร้าสับมาจากไหน
ป้าเลยเฉลยว่า ลุงไปได้เมียที่กาฬสินธุ์โน้น คงได้ครูดีจึงทำปลาร้าสับชะคล่องเชียว

[attach]7869[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:08

[align=center][color=Red]19/20  [/color] [color=Orange][size=5]ไข่[/size][/color]
คงไม่รบกวนป้ากะลุงทั้งสามมากกว่านี้ผมจึงขอตัวจะกลับแล้ว แต่ป้าแก่ก็บอกว่าดีชะอีกมีคนมาคุยด้วยก่อนหน้านี้เหงา
แถมเงียบอีก ผมเลยอุดหนุนไข่เป็ดแก่หน่อย ดูในตะกร้านะมีอยู่สองขนาด ในฝ่ามือผมก็ขนาดใหญ่ ฟองนี้ 4 บาท
ส่วนปกติก็ฟองละ 2.60 บาท ผมเลยได้มาสองถุงเอาไว้กินเองกับฝากเพื่อนบ้านอีกถุง

[attach]7870[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-13 14:11

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-16 14:39 โดย naihoi [/i]

[align=center][color=Red]20/20  [/color] [color=Orange][size=5]เป็ดไล่ทุ่งแห่งหนองแซง[/size][/color]
ผมร่ำลาลุงป้าและก็ไม่ลืมขอบคุณที่ให้ผมถ่ายทอดภาพวิถีชีวิตการเลี้ยงเป็ดไล่ทุ่ง แม้เป็นช่วงเวลาไม่มากนักก็ถือว่าชีวิตหลายๆชีวิตได้
ดำเนินไปตามวิถีของแต่ละเส้นทาง วันนี้ได้มาพบกันมันก็แปลกอยู่นะ ผมเดินทางผ่านมาทำไมมารู้จักกับอีกวิถีทางของเป็ดไล่ทุ่งของลุงกะป้านี้
ได้โคจรมาพบกับแม่ผู้ที่ดิ้นรนทำมาหากินเพื่อลูกทั้งสาม ได้มาเจออดีตลูกเขยคนอีสานที่มีวิชาดีติดตัวมาจากภรรยาชาวเมืองน้ำดำ  
แถมผมยังเล่าเรื่องลูกสาวให้ป้าแก่ฟังพร้อมโชว์ภาพสมายด์ผ่านแอลชีดีของกล้องตัวเดียวผมนี้ให้แก่ดูเลย       มันก็แปลกนะ
.... ป้าแก่บอกว่าพรุ่งนี้ก็ย้ายไปที่อื่นหลังจากที่ปักหลักอยู่ที่นี้ถึง 4 วันแล้ว

ผมหวังว่าจะได้พบกับป้ากะลุงแก่อีกไม่ที่ไดก็ที่หนึ่งครับ  
ผมลาด้วยภาพลีลาสับปลาร้าของอดีตลูกเขยอีสานแห่งเมืองน้ำดำครับ

[attach]7871[/attach]

KDay1 กระทู้เมื่อ 2011-6-13 15:24

ท้องฟ้าใสมากๆ ครับ ชอบภาพเปิด 1, 4, 12, 13, 14, 16
ไฟล์ใสมากมายครับ ส่วนเรื่องคอมเม้นท์ ยังเมนท์ไม่เป็นครับ อิอิ

จ่าโจ กระทู้เมื่อ 2011-6-13 18:03

เรื่องราวน่าติดตามมากครับ

ใสกิ๊ง ๆ เลย ^0^

webmaster กระทู้เมื่อ 2011-6-13 22:47

1. ความคิดสร้างสรรค์ ในการเลือกสถานที่ถ่ายภาพ  
2. เนื้อหา ดีมากกกกกกกกก  เขียนดีจริงๆครับ
3  การควบคุมอุปกรณ์ทำได้อย่างใจ  ไฟล์ดี

ขอปักหมุดให้นะครับ   

พรุ่งนี้จะมาเม้นท์ว่า ทำไมยังไปไม่ถึง GH

webmaster กระทู้เมื่อ 2011-6-14 08:57

GAP Analysis หรือ การวิเคราะห์ว่า ทำไมไม่ถึง GH  

1. มุมซ้ำ
สถานที่โล่งๆ  เป็นที่เข้าใจ  ว่าหามุมยาก   
แต่นำเสนอมุมซ้ำหลายใบ (คนเดินไปมา  เป็ดอยู่ด้านล่าง  [color=Yellow]และถ่ายในระดับสายตาเท่ากัน[/color])   8/9/10/11/15  ผมถือว่าซ้ำหมดเลย  หากย่อต่ำๆ ใกล้ๆนอน นอกจากได้มุมแปลกแล้ว ยังได้ขาเป็ดมาครบ แบบไม่แหว่งทุกใบ  

2. แสง

จริงอยู่ แสงดี พอเพียงที่จะทำให้ภาพใสได้อยู่ แต่สภาพแสงเดียวกันทั้งกระทู้ บวกกับ
แอคชั้นซ้ำมากในข้อ 1  ทำให้กระทู้นี้ ดูเนือยๆไป  หากไม่ได้อ่านเรื่องราวประกอบด้วย

ผมเสนอว่า ลดช่วงการไล่เป็ดลง และเจาะเพิ่มชีวิตความเป็นอยู่ ของเป็ดและคนมากขึ้น
แน่นอนว่า บางครั้ง อาจหมายถึงการไปเก็บภาพซ้ำอีก 1 ครั้ง

แต่คำถามสำคัญคือ...บางทีมันก้เกิน "สมดุล" ความสุขของเราไปแล้วหรือเปล่า
กับการถ่ายซ้ำ....อันนี้เป็นเรื่องส่วนบุคคล  แถมต่างกรรม ต่างวาระด้วยอีกต่างหาก

ผมเคยไปถ่ายซ้ำ กระทู้งิ้ว ตอนถ่ายรอบ 2 สนุกน้อยลง  แต่พอเสียงตอบรับในหลายๆบ้านดี
เราก้มีความอิ่มใจนะ  

แต่ศรีสัชนาลัย  ผมก้ไปไม่ไหว...เสียงตอบรับปานกลาง ผมก็รับได้ ดีกว่าให้เป็นลมเป็นแล้ง

เอ้า นอกเรื่องอี่แระ     

[color=Yellow]จากข้อเด่นที่ได้กล่าวมาก่อนหน้านี้  ปักหมุดไว้ที่รุกกี้นะครับ[/color]

แม่มดราตรี กระทู้เมื่อ 2011-6-15 04:07

[i=s] แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-15 04:11 โดย แม่มดราตรี [/i]

[color=Yellow]#12 สวยค่ะ  #20 เบรคสายตาจากมุมกว้าง ๆ ของหน้าที่แล้วได้ดี

#16 เจาะเป็ด Space อาจจะแน่นไปนิด แต่ก็แก้เลียนได้

นอกนั้นยังเรื่อย ๆ เรียบ ๆ มีมุมคล้าย ๆ กันหลายภาพ แอบคาดหวังแสงริมไลท์ แต่ไม่มีแฮะ

..

ให้คะแนนโจทย์ที่ถ่าย ..มันมีความน่าสนใจ

แต่เทคนิคและมุมมองยังนิ่ง ๆ ไปหน่อย

อ้อ..ให้คะแนนความใสด้วย ... มีผลต่อการรับชม ^^

...

ว่าแต่..Bug เราชอบแนว Doc เนอะ ^^[/color]

แม่มดราตรี กระทู้เมื่อ 2011-6-15 05:22

[color=Yellow]ฮู๊ยยยย..เพิ่งอ่านเรื่องจบ
พูดถึงปลาร้าสับแล้วนำลายไหลขึ้นมาเลย
ของโปรดอ๊ะ ..

นายฮ้อยเขียนดีค่ะ..แต่ผิดเยอะด้วยอิอิ[/color]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-15 07:57

[quote]ท้องฟ้าใสมากๆ ครับ ชอบภาพเปิด 1, 4, 12, 13, 14, 16
ไฟล์ใสมากมา ...
[size=2][color=#999999]KDay1 โพสต์เมื่อ 2011-6-13 15:24[/color] [url=http://www.fotobug.net/forum/redirect.php?goto=findpost&pid=13102&ptid=817][img]http://www.fotobug.net/forum/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ขอบคุณครับคุณ KDAY1 คอมเม้นท์ได้ตามสบายเลยครับ เพราะจะได้ฝึกดูภาพไปในตัว

[attach]7909[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-15 07:58

[quote]เรื่องราวน่าติดตามมากครับ

ใสกิ๊ง ๆ เลย ^0^ ...
[size=2][color=#999999]จ่าโจ โพสต์เมื่อ 2011-6-13 18:03[/color] [url=http://www.fotobug.net/forum/redirect.php?goto=findpost&pid=13103&ptid=817][img]http://www.fotobug.net/forum/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ขอบคุณครับ จ่าโจ

[attach]7910[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-15 08:50

[quote]GAP Analysis หรือ การวิเคราะห์ว่า ทำไมไม่ถึง GH  

1. มุมซ้ำ
ส ...
[size=2][color=#999999]webmaster โพสต์เมื่อ 2011-6-14 08:57[/color] [url=http://www.fotobug.net/forum/redirect.php?goto=findpost&pid=13127&ptid=817][img]http://www.fotobug.net/forum/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

ขอบคุณครับ พ่อหมี ชุดนี้ความเห็นผมในฐานะผู้ถ่ายเองคิดว่า ยังไม่ตื่นตาตื่นใจครับ อย่างที่พ่อหมีบอก มุมมองยังพื้นๆอยู่นะ
หลังจากที่ปล่อยไปตามที่มันเป็น ลองเอาเบสิคเข้าช่วย ผมก็พยายยามจัดองค์ประกอบภาพให้ภาพอยู่จัดตัดบ้าง รักษาเรื่องเอียงบ้าง
อาจจะบอกว่าเกร็งก็ว่าได้ครับ ผิดกับกระทู้อื่นๆที่ผ่านมาถ่ายแบบสบายๆ  ต้องหาสมดุลต่อไปครับ

[attach]7912[/attach]

naihoi กระทู้เมื่อ 2011-6-15 08:54

[quote]แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-15 04:11 โดย แม่มดราตรี

#12 สวยค่ะ  ...
[size=2][color=#999999]แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2011-6-15 04:07[/color] [url=http://www.fotobug.net/forum/redirect.php?goto=findpost&pid=13152&ptid=817][img]http://www.fotobug.net/forum/images/common/back.gif[/img][/url][/size][/quote]

-ขอบคุณครับแม่มด ชุดนี้ผมก็วิ่งหาแสงอยู่เหมือนกันครับ ไปเจอช่วงก่อนที่จะเจอฝูงเป็ด แต่หลังจากนั้นก็หมดแล้ว
[attach]7913[/attach]

หน้า: [1] 2